![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/1-2.png)
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2022/03/LINE_ALBUM_2020_12.6.7_๒๒๐๓๐๓-1024x683.jpg)
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/1-3.png)
คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี
คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี จัดตั้งขึ้นเนื่องจากมหาวิทยาลัย
ได้ตระหนักถึงความจำเป็นที่จะต้องผลิตพยาบาลทุกระดับ เพื่อดูแลสุขภาพของประชาชน
โดยเฉพาะกลุ่มผู้สูงอายุ รวมทั้ง สถานการณ์ปัจจุบันประเทศไทยมีความขาดแคลนพยาบาล
ทั้งในภาครัฐและภาคเอกชน ตลอดจนการขยาย บริการด้านสุขภาพของภาคเอกชนเพื่อเตรียมเป็นศูนย์กลางทางการแพทย์ของเอเชีย (MEDICAL HUB OF ASIA) และประเทศไทย 4.0 โดยท่านอธิการบดีในขณะนั้นคือ ผู้ช่วยศาสตราจารย์จรูญ ถาวรจักร์ และคณะผู้บริหาร ได้มี การเตรียมการเพื่อเปิดสอนหลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิตมาหลายปีแล้ว และเริ่มดำเนินการอย่างจริงจังอีกครั้ง ในปีการศึกษา 2560 และได้เปิดรับนักศึกษารุ่นที่ 1 จำนวน 40 คน ในภาคการศึกษาที่ 1 ปีการศึกษา 2562 โดยมีคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคามเป็นสถาบันพี่เลี้ยง การเปิดสอนหลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต มีการดำเนินการตามลำดับ ดังนี้
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/4-1.png)
- วันที่ 28 เมษายน 2561 สภามหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี ให้ความเห็นชอบโครงการจัดตั้งคณะพยาบาลศาสตร์ ในการประชุมครั้งที่ 6/2561
- วันที่ 14 มิถุนายน 2561 คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม ตอบรับเป็นสถาบันพี่เลี้ยงตามหนังสือเลขที่ ศธ. 0530.11/1068 ลงวันที่ 14 มิถุนายน 256
- วันที่ 23 มิถุนายน 2561 สภามหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี มีคำสั่งแต่งตั้ง นางมาลี ล้วนแก้ว เป็นรักษาการคณบดีโครงการจัดตั้งคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี
- วันที่ 23 กรกฎาคม 2561 มหาวิทยาลัยมหาสารคาม และมหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี ได้ทำบันทึกความร่วมมือทางวิชาการ ณ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม
โดย ศาสตราจารย์ ดร.สัมพันธ์ ฤทธิเดช อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาสารคาม และผู้ช่วยศาสตราจารย์จรูญ ถาวรจักร์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี - วันที่ 25 สิงหาคม 2561 สภามหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี อนุมัติหลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต หลักสูตรใหม่ พ.ศ. 2562 ในการประชุมสภามหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี ครั้งที่ 10/2561
- วันที่ 31 ตุลาคม 2561 สภาการพยาบาลให้ความเห็นชอบหลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต หลักสูตรใหม่ พ.ศ. 2562 ในการประชุมสภาการพยาบาล ครั้งที่ 9/2561
- วันที่ 26 พฤศจิกายน 2561 สภาการพยาบาลให้ความเห็นชอบโครงการจัดตั้งคณะพยาบาลศาสตร์ ในการประชุมสภาการพยาบาล วาระ พ.ศ. 2561-2565 ครั้งที่ 10/2561
การดำเนินการทุกขั้นตอนในการเปิดสอนหลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต ได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากกรรมการสภามหาวิทยาลัย ผู้บริหาร และบุคลากรทุกระดับของมหาวิทยาลัย
ตลอดจนคณะพยาบาล-ศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม มหาวิทยาลัยมหาสารคาม สถาบันแหล่งฝึกภาคปฏิบัติ ทีมงานอาจารย์ของคณะทุกคน ที่มุ่งมั่นผลิตบัณฑิตพยาบาลวิชาชีพที่มีคุณภาพ เพื่อตอบสนองความต้องการของสังคม
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2022/03/slide-02-1024x683.jpg)
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/2-2.png)
ปรัชญา คณะพยาบาลศาสตร์
คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี เชื่อว่าการพยาบาล คือ การปฏิบัติ
ต่อมนุษย์ โดยใช้หลักศาสตร์และศิลป์ทางการพยาบาล เพื่อให้ผู้รับบริการทุกช่วงวัยเกิดความสุขสบาย หรือบรรเทาความเจ็บป่วยภายใต้กรอบของกฎหมายและจรรยาบรรณวิชาชีพด้วยปิยวาจา จิตอาสา พัฒนาตน และปฏิบัติการพยาบาลแบบองค์รวมภายใต้มิติทางการพยาบาลโดยคำนึงถึงสิทธิมนุษยชน ความแตกต่างทางวัฒนธรรม สิ่งแวดล้อม และบริบทอื่นๆ
รวมทั้งแสวงหาความรู้อย่างต่อเนื่อง
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_2023.3.16_๒๓๐๓๑๖_42-1024x683.jpg)
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/3-2.png)
วิสัยทัศน์ คณะพยาบาลศาสตร์
เป็นเลิศด้านการพยาบาล เด่นนวัตกรรมสุขภาพ พัฒนาสุขภาพชุมชนตามแนวศาสตร์พระราชา สู่องค์กรระดับชาติ
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2022/11/294080034_5251272524988180_5022009769272780055_n-1024x683.jpg)
![1095780_0 1095780_0](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/elementor/thumbs/1095780_0-qbpq9r3tkxz4snpqmu6a4anwt42bq7mnrngkcb2j54.jpg)
![366316221_666517372179270_3877553922988851995_n 366316221_666517372179270_3877553922988851995_n](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/elementor/thumbs/366316221_666517372179270_3877553922988851995_n-qb2kqtiveeqw5kgj1ockzxvsyaf0kl6p74g93cncrs.jpg)
![PP0_6826 PP0_6826](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/elementor/thumbs/PP0_6826-scaled-qall1fl2zv4m1pr3hb6jxgm6ep14vuszvdkfzlz8tk.jpg)
![PP0_7847 PP0_7847](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/elementor/thumbs/PP0_7847-scaled-qbpqbkwivch7dd25ymm5yu26e320p0vvcp4jxocz1k.jpg)
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/4-2.png)
พันธกิจ คณะพยาบาลศาสตร์
เพื่อให้การดำเนินงานของคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี บรรลุวิสัยทัศน์
ที่กำหนดไว้ จึงได้กำหนดพันธกิจในด้านต่างๆ ไว้ 5 ประการ ดังต่อไปนี้
- จัดการศึกษาสาขาพยาบาลศาสตร์เพื่อผลิตบัณฑิตให้มีคุณภาพ สามารถบูรณาการศาสตร์ทางการพยาบาลกับภูมิปัญญาท้องถิ่นให้สอดคล้องกับการเปลี่ยนแปลง
ของโลก - สร้างสรรค์นวัตกรรมและพัฒนางานวิจัยเพื่อพัฒนาองค์ความรู้ด้านการพยาบาล ภูมิปัญญาไทย และนำไปใช้ประโยชน์ได้
- ให้บริการด้านวิชาการและนวัตกรรมทางสุขภาพเพื่อสร้างความเข้มแข็งของชุมชน
- สืบสาน ทำนุ บำรุง เผยแพร่ และอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรม เรียนรู้ภูมิปัญญา และวัฒนธรรมท้องถิ่นในภูมิภาค
- สร้างความเข้มแข็งขององค์กร บริหารจัดการองค์กรโดยใช้หลักธรรมาภิบาล สนับสนุน ส่งเสริมพัฒนาบุคลากรทุกระดับให้ปฏิบัติงานอย่างมืออาชีพและปฏิบัติ
ทุกพันธกิจอย่างมีประสิทธิภาพ
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/5.png)
ตราประจำ คณะพยาบาลศาสตร์
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/03/โลโก้พยาบาล-300x243.png)
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/6.png)
สีประจำ คณะพยาบาลศาสตร์
![color-bg color-bg](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/elementor/thumbs/color-bg-qbpqrk5pgxyim5nq0pdhitnfefkcyvancryfwer1ts.png)
สีเขียวไข่กา รหัสสี #00a293
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2022/12/messageImage_1670421551758.jpg)
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/7.png)
ดอกไม้ประจำ คณะพยาบาลศาสตร์
ดอกบัวสัตตบุษย์ (ดอกบัวหลวงสีขาว) เป็นสัญลักษณ์แห่งความดีและการพัฒนาตน
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/8.png)
เอกลักษณ์ คณะพยาบาลศาสตร์
เป็นแหล่งเรียนรู้ทางวิชาการพยาบาล ให้บริการทางวิชาชีพแก่ชุมชนและสังคม
![](https://nurse.udru.ac.th/website/wp-content/uploads/2023/09/9.png)
อัตลักษณ์บัณฑิต คณะพยาบาลศาสตร์
มีปิยวาจา จิตอาสา พัฒนาตน
“Smart Communication, Volunteer, Self-Development”